ஆன்மிகம்

இருமிடறு பிடித்தேனோ செல்வப் பிள்ளையைப் போலே!

“சாமி ! ராமானுஜர் திருவரங்கத்தில் இருந்த சமயம் ஒரு சோழ அரசன் பல தொல்லைகள் கொடுத்தான். அந்தச் சோழன் தீவிர சைவ பற்றுடையவன். ‘சிவனே பரம் பொருள்’ என்று எழுதி அதில் ராமானுஜரிடம் கையெழுத்து வாங்க நினைத்தான். வீரர்களைத் திருவரங்கத்துக்கு அனுப்பி ராமானுஜரை அழைத்து வரச் சொன்னான்.

விஷயம் அறிந்த ராமானுஜரின் பிரதானச் சீடர் கூரத்தாழ்வான் ராமானுஜருக்குப் பதில் தான் காவி உடை அணிந்து சோழ அரசனிடம் சென்று தன் கண்களைப் பறிகொடுத்தார்.

ராமானுஜர் சீடர்களின் வேண்டுகோளை ஏற்று மேலைநாட்டுக்குச் சென்றார்” என்று அந்தப் பெண் சொன்னபோது ராமானுஜர் இறுகிய முகத்துடன் கேட்டுக்கொண்டு இருந்தார்.

“குழந்தாய்! வழியில் கொங்கில் பிராட்டி பார்த்த கதையை நீ சொன்னாய் நினைவு இருக்கிறது” என்றார் ஒரு சிஷ்யர்.”ஆமாம் சாமி!” என்று அந்தப் பெண் தொடர்ந்தாள்.

ராமானுஜர் கொங்கு நாடு வழியாக மேலை நாட்டில் தொண்டனூர் என்ற இடத்துக்கு வந்தடைந்தார். அங்கே ஒரு பெரிய ஏரி இருந்தது. அதனருகே ஒரு குடில் அமைத்துத் தங்கியிருந்தார். அங்கிருந்து ஒரு மலை தெரிந்தது. அதன் பெயர் யதுகிரி. அந்த மலையைப் பற்றிப் புராணங்களில் இருக்கிறது.

ராமர் பட்டாபிஷேகத்தின்போது விபீஷணனுக்குத் தான் பூஜை செய்த ரங்கநாதரை பரிசாகக் கொடுத்தார். அந்தப் பெருமாள் தான் திருவரங்கம் பெருமாள். அதன் பிறகு ராமரும் லவ குசர்களும் ராமப்பிரியன் என்ற பெருமாளை பூஜித்தார்கள். அந்தப் பெருமாள் இந்த மலையில் தான் இருக்கிறார்.

ராமானுஜர் அந்த ஊர் மக்களிடம் ‘அந்த மலை மேலே கோயில் இருக்கிறதா ?’ என்று கேட்டார் ராமானுஜர். “கோயிலா ? எங்களுக்குத் தெரிந்து அங்கே கோயில் எதுவும் இல்லையே! மலைமீது ஏறவே முடியாது. போகும் இடம் எல்லாம் முள்ளும் கற்களும் இருக்கும்” என்றனர் அந்த ஊர் மக்கள்.

தினமும் ராமானுஜர் தொண்டனூர் ஏரியில் குளித்துவிட்டு தன் அனுஷ்டானங்களை முடித்துவிட்டு கீழிருந்தே அந்த மலையை வணங்குவார்.ஹொய்சல மன்னன் பிட்லதேவன் அந்த நாட்டை ஆண்டு வந்தான். அவன் சமண மதத்தைத் தழுவியிருந்தான். அவனுடைய அழகிய இளவரசிக்கு பேய் பிடித்திருந்தது. யாராலும் குணப்படுத்த முடியவில்லை. ராமானுஜர் என்ற சந்நியாசி வந்திருக்கிறார் என்று கேள்விப்பட்டு ராமானுஜரை வந்து வணங்கித் தன் மகளைப் பற்றிக் கூறினான்.

ராமானுஜர் அரண்மனைக்குச் சென்று இளவரசியைக் குணப்படுத்தினார். மன்னன் ஆனந்தம் அடைந்தான். ராமானுஜரின் அறிவுரைகளைக் கேட்டுச் சமணனாயிருந்த பிட்லதேவன் ராமானுஜரை தன் குருவாக ஏற்று வைணவத்துக்கு மாறினான். தன் பெயரையும் விஷ்ணுவர்தன் என்று மாற்றிக்கொண்டான்.

இந்தச் சமயம் ராமானுஜருக்கு தன்னிடம் இருந்த திருமண் கட்டிகள் தீர்த்துவிட்டது. எப்படியொரு திருமணமான பெண்ணுக்குத் தாலிக்கொடி முக்கியமோ அதுபோல வைஷ்ணவனுக்குத் திருமண் முக்கியம். அது பெருமாள் கட்டிய தாலி.

ராமானுஜர் மிகுந்த கவலையுடன் என்ன செய்வது என்று தெரியாமல் இருந்த சமயம், அவருக்குப் பெருமாள் கனவில் தோன்றி ’யதுகிரி மலைமீது ஒரு புஷ்கரணி இருக்கிறது அங்கே தோண்டினால் திருமண் கிடைக்கும்’ என்றார்.

ராமானுஜர் விஷ்ணுவர்தனிடம் உதவி கோரினார். அவனும் தன் படை வீரர்களும் மலைமீது இருந்த செடி கொடிகளைச் சுத்தம் செய்து வழி அமைத்துத் தானும் ராமனுஜருடன் மலைமீது ஏறினான். மலைமீது ஏறியபிறகு துளசிச் செடிகள் காடுபோல வளர்ந்த ஓர் இடத்தைக் கண்டார்.

அங்கே தோண்டியபோது வெள்ளை சங்கு போலத் திருமண் குபுகுபு என்று வந்தது. ராமானுஜர் ஆனந்தம் அடைந்தார். அப்போது ஓர் அதிசயம் நடந்தது. திருமண் கிடைத்த இடத்தில் ஒரு விக்கிரகம் தென்பட்டது. உடனே தோண்டுவதை நிறுத்திவிட்டு பாலால் அபிஷேகம் செய்தபோது விக்கிரகம்மீது படிந்திருந்த மண் எல்லாம் நீங்கிப் பெருமாள் காட்சி கொடுத்தார்.

ராமானுஜருக்கு ஆனந்தம் பல மடங்கு பெருகியது. கண்டெடுத்த பெருமாளுக்கு திரு நாராயணன் என்று பெயர் சூட்டினார்.

அப்போது ஒரு சிஷ்யர் “குழந்தாய்! நீயும் கூட இருந்த மாதிரி என்ன அருமையாகச் சொல்லுகிறாய். ’திருநாராயணன்’ என்று ஏன் பெயரை ராமானுஜர் ஏன் வைத்தார் தெரியுமா ?” என்றார்

“தெரியலைங்கலே சாமி ! ” என்றாள் அந்தச் சின்னப் பெண். “பெருமாள் மண் புற்றிலிருந்து காட்சி தந்தபோது ராமானுஜர் நம்மாழ்வார் பாசுரமான ‘ஒரு நாயகமாய் என்ற பாசுரத்தைப் பாடினார். அதில் ‘திருநாரணன் தாள்’ என்று வரும் அதனால் அந்தப் பெருமாளுக்குத் திரு நாராயணன் என்று பெயர் வந்தது!” என்றார்

“மிகுந்த சந்தோஷம் சாமி! நீங்களும் கூட இருந்த மாதிரியே சொல்லுகிறீர்கள்!” என்றாள் அந்தப் பெண்.

ராமானுஜர் சிரித்துக்கொண்டு “பெண்ணே கதையை மேலே சொல்லு!” என்றார். பெருமாளுக்குப் பெயர் சூட்டிய பிறகு அரசன் அங்கே பெரிய கோயில் ஒன்றைக் கட்டினான். பெருமாளை அங்கே பிரதிஷ்டை செய்தர்கள். ஆனாலும் எல்லோருக்கும் உற்சவர் இல்லையே என்ற குறை இருந்தது.

ராமானுஜர் திருநாராயணனை வேண்டிக்கொண்டார். மீண்டும் கனவில் பெருமாள் தோன்றி ’வடக்கே தில்லி பாதுஷா மன்னர் அரண்மனையில் ராமப்ரியன் இருக்கிறான்’ என்று கூறினார்.

ராமானுஜர் சற்றும் தாமதிக்காமல் தில்லிக்குப் புறப்பட்டார். ராமப்பிரியனை காண உள்ளம் துடித்ததால் எங்கும் நிற்காமல், ஓய்வு எடுக்காமல் வேகமாகத் தில்லி சென்றடைந்து, தாமதிக்காமல் அரண்மனைக்குச் சென்றார்.

தில்லி சுல்தான் ராமானுஜரை வணங்கி “உங்களைப் பார்த்தால் சந்நியாசி மாதிரி இருக்கிறது. உங்களுக்கு எதுவும் தேவைப்படாதே ? அப்படி இருக்க என்னிடம் என்ன வேண்டும் ?” என்றான்.“எங்கள் பிள்ளை ராமப்பிரியன் உங்களிடம் இருக்கிறான். அவனை எனக்குக் கொடுக்க வேண்டும்” என்றார்தில்லி அரசனுக்கு ஒன்றும் புரியவில்லை “உங்கள் பிள்ளையா ?” என்று குழப்பத்துடன் கேட்டான்

எங்களிடமிருந்த உற்சவர் ராமப்பிரியன் உங்கள் அரண்மனையில் இருக்கிறான் என்று விளக்கினார்.சுல்தான் “சன்னியாசியே நாங்கள் பல கோயில்களில் பல விக்ரகங்களைக் கொண்டு வந்தோம். அவை எங்கள் ஒரு கிடங்கில் இருக்கிறது. அங்கே சென்று உங்களுக்கு வேண்டியதை எடுத்துக்கொள்ளும்” என்று அனுமதி கொடுத்தான்.

ராமானுஜர் ஏராளமான விக்ரகங்களை இருந்த கிடங்கைப் பார்த்து மலைத்துப் போனார். ஆனால் அவர் தேடி வந்த ராமப்ப்ரியன் அங்கே இல்லை. மீண்டும் சுல்தானிடம் முறையிட்டார்.

சுல்தான் யோசித்தார். என் மகள் ஒரு விக்ரகத்தை விளையாட்டு பொம்மையாக வைத்திருக்கிறாள் ஒரு வேளை அதுவாக இருக்கலாம் என்று ராமானுஜரை அந்தப்புரத்துக்கு அழைத்துச் சென்றான்.

அங்கே இளவரசியின் கையில் ராமப்பிரியன் இருந்தார். அரசன் “உனக்கு வேறொரு நல்ல பொம்மை கொடுக்கிறேன். இது இந்தச் சந்நியாசிக்கு வேண்டுமாம். கொடுத்துவிடு” என்றான்.

ராமானுஜரும் இளவரசியிடம் “குழந்தாய்! அது என்னுடைய பிள்ளை. பெயர் ராமப்பிரியன். தந்துவிடுமா” என்றார். அந்தப் பெண் ”தரமாட்டேன் போ” என்று அடம்பிடித்து பெரிதாக அழத் தொடங்கினாள்.

சுல்தானுக்கு மகள்மீது பாசம் அதிகம் அதனால் “ராமானுஜரே எப்போது பார்த்தாலும் ‘என்னுடைய பிள்ளை என்னுடைய பிள்ளை’ என்கிறாய். உம்முடைய பிள்ளை என்றால் கூப்பிடும். கூப்பிட்ட குரலுக்கு வந்தால் அழைத்துச் செல்லும்” என்றான்.

ராமானுஜர் ”என் செல்லப் பிள்ளாய் வாராய்!” என்றார்.

உடனே “இட்ட சட்டையும், கட்டின சிறு சதங்கையும், இட்ட கஸ்தூரி திலகமும், மைவண்ண நறுங்குஞ்சி குழல்பின் தாழ, முகத்துச் சுட்டியுடன் கட்டிலிருந்து குதித்தான் ராமப்பிரியன். சலங்கை ‘சலசல’ என்று ஒலிக்க, தளர் நடை நடந்து எல்லோரும் காணும்படி ராமானுஜர் மடியில் ஏறிக்கொண்டு. பிரிந்து தாயைப் பார்க்கும்போது குழந்தை எப்படி கட்டிக்கொள்ளுமோ அதுபோல ராமப்பிரியன் வலது கரத்தால் ராமானுஜரின் கழுத்தை நெருக்கக் கட்டிக்கொண்டான்.

ராமானுஜரும் ’என் செல்லப் பிள்ளையே!’ என்று ஆரத் தழுவி உச்சி முகர்ந்தார். சிலை என்று நினைத்த எல்லோரும் சிலையாக நின்றனர்.

“சாமி! ராமானுஜரின் கழுத்தைக் கட்டிக்கொண்டது போல் பெருமாள் என் கழுத்தைக் கட்டிக்கொள்ளவில்லையே ! என் கழுத்துக்கு ( மிடறு) அந்தப் பெருமை (இரு) கிடைக்கவில்லையே ! அதனால் நான் ஊரைவிட்டுப் போகிறேன்” என்றாள்.

பக்கத்தில் இருந்த சிஷ்யர் “பெண்ணே ! ராமானுஜர் செல்லப் பிள்ளாய் வாராய் என்று பெரியாழ்வார் பாசுரத்தைப் பாடினார் தெரியுமா ?” என்றார்

“அப்படியா சாமி! அது எந்தப் பாசுரம் ?” என்றாள்ராமானுஜர் ”தொடர் சங்கிலி கை சலார்பிலார் என்ன தூங்கு பொன் மணி ஒலிப்ப” என்ற பாசுரம் என்றார்.

அப்போது இன்னொரு சிஷ்யர் “பெருமாளை விட்டுப் பிரிய மனம் இல்லாமல், தில்லி இளவரசி மேலகோட்டைக்கு ராமானுஜர் பின்னாடியே வந்துவிட்டாள். பிறகு பெருமாளிடம் சேர்ந்தார். ராமானுஜர் அந்தப் பெண்ணின் பக்தியைக் கண்டு ’துலுக்க நாச்சியார்’ விக்ரகத்தைப் பெருமாளின் பாதங்களுக்கு இடையில் பிரதிஷ்டை செய்தார் இன்றும் திரு நாராயணப் பெருமாள் திருவடியில் அந்த இளவரசியைப் பார்க்கலாம்! ” என்றார்.

அந்தப் பெண் வியந்து “அப்படியா !” என்று கூறிவிட்டு “நில் என்னப் பெற்றேனோ இடையாற்றூர் நம்பியைப் போலே!” என்றாள்.

ராமானுஜர் சிரித்துவிட்டு “திரு நாராயணன் திருவடியில் விழுந்தால் கூடவே பிராட்டி சம்பந்தமும் நமக்குக் கிடைத்துவிடும்!” என்றார்.

(Visited 128 times, 1 visits today)
Tags

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
Close